Cách thức để mua lại đất trúng đấu giá

Người gửi: Mr Bình | Thời gian gửi: 06/03/2015 17:59:30 Trong: Thủ tục, Pháp Lý | Trả lời: (1) | Lần xem: ()

Tôi đang muốn mua một lô đất ở của một người vừa mới trúng đấu giá được gần một tháng, chưa hoàn thành thủ tục để cấp các loại giấy tờ sử dụng đất. Bây giờ tôi muốn mua lại lô đất trúng đấu giá của người đó ngay có được không? Nếu được thì tôi phải làm những thủ tục, giấy tờ gì?. Kính mong Luật sư giúp đỡ tôi trong thời gian nhanh nhất. Xin chân thành cảm ơn.

binhlinhtuyen@...

Tên liên hệ

Email (*)

Danh sách câu trả lời (1)

 
 
  • Trả lời bởi: Admin, vào lúc : 06/03/2015 18:01:33

    Căn cứ vào Điều 168 Luật Đất đai 2013,

    “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.

    Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

    Như vậy, lô đất này chỉ đủ điều kiện chuyển nhượng cho bạn khi người trúng đấu giá đã thanh toán đầy đủ tiền trúng đấu giá và đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

<1>
HỎI - ĐÁP