Thủ tục chuyển đổi đất ruộng sang đất thổ cư?

Người gửi: Lý ly | Thời gian gửi: 11/03/2016 11:09:50 Trong: Thủ tục, Pháp Lý | Trả lời: (1) | Lần xem: ()

Nhà cháu có 6 thước đất ruộng cạnh mặt đường 198 thuộc địa phận thôn Long Đằng Xã Phùng Chí Kiên Huyện Mỹ Hào..Bây giờ cháu muốn chyển đổi lại thành đất thổ cư cháu phải làm ntn ạ.... xin các cô chú giải thích hộ cháu ạ...

Tên liên hệ

Email (*)

Danh sách câu trả lời (1)

 
 
  • Trả lời bởi: Nhường Vũ, vào lúc : 11/03/2016 11:21:04

    Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

    Cơ sở pháp lý:

    Luật Đất Đai năm 2013.

    Nội dung tư vấn:

    Căn cứ điểm d khoản 1 và khoản 2  tại Điều 57 Luật đất đai 2013 có quy định chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

    "1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng".

    Như vậy, trường hợp của gia đình bạn là chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên cần phải tiến hành thủ tục xin phép. Gia đình bạn nộp hồ sơ tại phòng tài nguyên môi trường, hồ sơ gồm có:

    +, Đơn đề nghị đăng ký biến động về quyền sử dụng đất

    +, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Và trong thời gian không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thực hiện các thủ tục hành chính cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; xác định mức thu tiền sử dụng đất đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, thông báo cho người được chuyển mục đích sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

    Trân trọng./.

<1>
HỎI - ĐÁP